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SERIKALI YAJIPANGA KUIMARISHA
SEKTA YA UVUVI NCHINI

erikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi ipo katika

mchakato wa kukamilisha Mpango kabambe wa
miaka 15 ijayo kuanzia 2021 utakaosimamia sekta ya
Uvuvi na kutoa dira ya kulinda rasilimali za uvuvi ili
sekta hiyo iweze kutoa mchango mkubwa na endelevu
katika pato la taifa.

Hilo limefahamika wakati Katibu Mkuu, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi(Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah
akifungua Mkutano wa Wadau wa Sekta ya Uvuvi wa
kupitia, kujadili na kuidhinisha masuala ya kipaumbele
yanayopaswa kuingizwa katika Mpango huo Kabambe
unaofanyika Mkoani Singida Novemba 26-28, 2020.

Dkt. Tamatamah alisema kuwa lengo la Serikali ni
kuona sekta ya Uvuvi inaendelea kutoa mchango
mkubwa katika pato la taifa zaidi ya ilivyosasa na ndio
maana inaanda Mpango huo ili usimamizi wa rasilimali
Za uvuvi uwe imara.

“Ni mategemeo yetu kuwa mpango huu utatoa hamasa
kwa sekta ya uvuvi katika kulinda usalama wa chakula
kuanzia ngazi ya kaya na taifa, vilevile tunatarajia
utuingize katika uchumi wa viwanda na uchumi wa
bluu,” alisema Dkt.Tamatamah

Alisema kuwa pamoja na juhudu za Wizara za
kusimamia maendeleo ya Sekta ya Uvuvi nchini, Sekta
hiyo imeendele kukabiliwa na changamoto mbalimbali

ambazo kwa ujumla zimekuwa zikiathiri ukuaji na
uendelevu wa sekta hiyo.

Aliendelea kueleza kuwa ili kukabiliana na changamoto
hizo, Wizara imekuwa ikitekeleza mipango, mikakati na
programu mbalimbali zinazolenga kuendeleza sekta ya
uvuvi nchini, miongoni mwa mipango hiyo ni Mpango
huo Kabambe wa Uvuvi unaotarajiwa kuanza kutumika
mwaka 2021.

Mratibu wa Masuala ya Uvuvi kutoka Shirika la Chakula
na Kilimo Duniani (FAO), ambao wanafadhili maandalizi
ya mpango huo, Dkt. Oliver Mkumbo alisema shirika
hilo limeamua kufadhili mpango huo ikiwa ni sehemu
ya malengo yao ya kuhakikisha dunia inaondokana na
njaa, umasikini na kuimarisha usalama wa chakula ili
ifikapo mwaka 2030 pasiwepo na mtu atakayekuwa na
njaa.

Aidha, wadau wa Sekta ya Uvuvi hawakusita kuonesha
matumaini yao na mpango huo huku wakisema
kuwa ukikamilika utajibu changamoto nyingi ambazo
zimeendelea kukabili sekta hiyo.

Kiongozi wa Wavuvi Mkoani Kigoma, Francis John
alisema kuwa mpango huo ambao utasimamia
rasilimali za uvuvi utawasaidia kuimarisha biashara
yao ya dagaa kutoka ziwa Tanganyika kwani mpango
huo utawahakikishia uwepo wa dagaa wengi ambapo

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah akifungua Mkutano wa Wadau wa
Sekta ya Uvuvi wa kupitia, kujadili na kuidhinisha masuala ya kipaumbele ya Mpango Kabambe unaofanyika

Mkoani Singida Novemba 26-28, 2020.
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wataweza kuwa na mzigo wa uhakika wa kusafirisha
kwenda kuuza dagaa wao katika nchi za Marekani,
Astralia, Kanada, Uingereza na Denmark.

Naye, Raphael John, mdau wa sekta hiyo ya Uvuvi
alisema kuwa moja ya mambo yatayokwenda
kuimarishwa kupitia mpango huo ni ufugaji na ukuzaji
wa viumbe maji jambo ambalo anasema litasaidia
kupunguza utegemezi wa kupata mazao ya uvuvi
kutoka maji ya asili pekee.

“Katika nchi nyingi zilizoendelea, ufugaji na ukuzaji wa
viumbe maji umepewa kipaumbele sana, ni muhimu
kuimarisha eneo hilo ili tusitegemee tu uvuvi wa mazao
ya samaki katika maji ya asili, ni lazima tuanze sasa
kabla rasilimali za asili katika bahari, mito na maziwa
hazijaisha,” alisema John

Mpaka sasa sekta ya uvuvi inachangia asilimia 1.7
katika pato la Taifa huku ikielezwa kuwa sekta hiyo

inatoa ajira ya moja kwa moja kwa wananchi takriban
202,000 na wananchi wengine wasiopungua Milioni
4.5 wamaendelea kutegemea kupata kipato chao
kupitia sekta hiyo.

Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (FAO) limetoa Dola
za Kimarekani 195,000 kwa ajili ya kufanya mapitio na
kuandaa Mpango huo Kabambe wa sekta ya uvuvi
ili sekta hiyo iweze kusimamiwa vizuri na kuendelea
kuleta maendeleo yenye tija nchini.

Uandaaji wa mpango huo ni sehemu ya mipango
mingi ambayo serikali imekusudia kuitekeleza, wakati
akifungua Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa
Dkt. John Joseph Magufuli alieleza mipango kadhaa
ya kuboresha sekta ya uvuvi ikiwemo ununuzi wa meli
nane (8), ujenzi wa Bandari kubwa ya uvuvi itakayotoa
ajira elfu thelathini (30,000).

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah (katikati-waliokaa) akiwa katika picha
ya pamoja na Wadau wa Sekta ya Uvuvi walioshiriki Mkutano wa kupitia, kujadili na kuidhinisha masuala ya
kipaumbele ya Mpango Kabambe unaofanyika Mkoani Singida Novemba 26-28, 2020.

Sehemu ya Wadau wa Sekta ya Uvuvi wakiwa makini kufuatilia matukio katika Mkutano wa kupitia, kujadili na
kuidhinisha masuala ya kipaumbele ya Mpango Kabambe unaofanyika Mkoani Singida Novemba 26-28, 2020.
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WAFUGAJI WASHAURIWA KUWEKEZA
KATIKA KILIMO CHA MALISHO

afugaji wa Ng’ombe wameshauriwa kujikita

katika kilimo cha Malisho ili wawe na uhakika wa
malisho bora kwa ajili ya mifugo yao na kuachana na
uchungaji wa kutafuta malisho.

Mtendaji Mkuu wa Shamba la Ndoto, Hartmut Rottcher
aliyasema hayo kwa Wakurugenzi na Mameneja wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi waliotembelea shamba la
mfano la Ndoto lillopo Mkoani Iringa Novemba 27,
2020.

Rottcher alisema kilimo cha malisho yaliyo bora
kinasaidia kuwapatia mifugo uhakika wa chakula
bora huku akieleza kuwa mifugo ni muhimu kupewa
pumba kwa kiasi na sio kuzidisha kwani kufanya hivyo
hupelekea ng’ombe kupata asidi tumboni na kuuwa
bakteria ambao husaidia kukata kata majani tumboni
kwa mnyama.

Alisema kuwa yeye anafanya kilimo cha malisho kwa
kumwagilia na ametenga maeneo katika mashamba
yake illi kusaidia kulisha mifugo kwa mzunguko na
kuipatia mifugo mahitaji wanayotaka na sio kuletewa
chakula kwenye maboma yao.

T

“Njia ya kulisha kwa mzunguko husaidia kupata muda
wa kuondoa magugu na kufanya shamba kuwa safi
na malisho kustawi vizuri kwa wakati na linakuwa na
rutuba ya kutosha,” alisema Rottcher

“Kulisha chakula cha kutosha na cha aina tofauti
husaidia mnyama kupata virutubisho vingi
vinavyosaidia kujenga afya ya mifugo,” Aliongeza
Rottcher

Aidha, aliwashauri Wakurugenzi na Mameneja wa
mashamba ya Serikali kutoa mifugo kwenda kujitafutia
chakula na sio kuwaletea katika maboma yao kwani
kwa kufanya hivyo kutasaidia mifugo kupata kile
wanachotaka na sio kuwapimia chakula jambo ambalo
litawezesha kupata mifugo iliyo bora yenye nyama
nyingi na maziwa ya kutosha yenye viwango.

Akieleza kuhusu ziara yao katika Shamba hilo,
Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Ugani Dkt. Kejeri
Gillah alisema lengo ni kujifunza na kubadilishana
uzoefu katika kuboresha kosaafu na utunzaji wa
mifugo, ustawishaji wa malisho bora kwa mifugo ya
aina mbalimbali na namna ya uhifadhi wa malisho kwa
matumizi ya kipindi cha kiangazi.

Mtendaji Mkuu wa shamba la Ndoto Mkoani Iringa, Bw. Hartmut Rottcher, akielezea aina ya nyasi za
malisho zilizopo shambani hapo na namna anafanya kilimo cha malisho ya Mifugo kwa watumishi wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi leo Novemba 27.2020 Mkoani Iringa.
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“Ni mategemeo yetu kwamba safari hii itakuwa
ya mafanikio makubwa sana kwetu na tutaweza
kuboresha mifugo yetu na kustawisha malisho ya
mifugo kama tutafuata yale yote tutakayoelekezawa”
alisema Dkt. Gillah

Ziara hiyo iliratibiwa na ldara ya Utafiti, Mafunzo na

Ugani, ikiongozwa na Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
Huduma za Ugani, Dkt. Kejeri Gillah.

Wengine walishiriki katika ziara hiyo ni Mameneja
kutoka Shamba la kitulo, Sao hill, Langwira, Vikuge,
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI)
Uyole na meneja wa Ranchi ya Kalambo.

L

Kaimu Mkurugenzi Ugani Mifugo kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi Dkt. Kejeri Gillah akieleza lengo la
safari yao ya mafunzo ya kutembelea shamba la Ndoto ikiwa ni pamoja na kubadilisha uzoefu katika
uboreshaji wa kosaafu na utunzaji Mifugo, uhifadhi wa malisho bora, udhibiti wa magonjwa na matumizi
ya madawa shambani leo Novemba 27. 2020 kwenye shamba la Ndoto Mkoani Iringa.

3 . L el . ! s R o Y o
Watumishi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, wakimsikiliza kwa makini Mtendaji Mkuu wa Shamba la Miombo
Bw. Rex Fey ( kushoto) wakati akiwasilisha mada ya mbegu, malisho na namna bora ya kulisha mifugo

kwenye Shamba la Ndoto Mkoani Iringa ( 27/11/2020)
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MIFUGO BORA KUONDOA UMASIKINI
KWA WAFUGAJI

nchini  wametakiwa

kufuga mifugo bora
itakayowasaidia kuondokana na
umasikini na kuchangia ukuaji wa
pato la taifa.

afugaiji

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi anayeshughulikia sekta ya
mifugo, Prof. Elisante Ole Gabriel
aliyasema hayo kwenye uzinduzi
wa zoezi la uhimilishaji wa ng’ombe
lililofanyika wilayani Musoma, Mkoa
wa Mara Novemba 25, 2020.

Prof. Gabriel alisema kuwa utajiri
unaotokana na mifugo hauletwi kwa
wingi wa mifugo inayomilikiwa na
mfugaji bali utajiri huletwa kutokana
na ubora wa mifugo aliyonayo
mfugaji. Hivyo amewasihi wafugaji
kuhakikisha wanatumia njia ya
uhimilishaji ili kuboresha kosaafu.

“Ng’ombe walioboreshwa kosaafu
zao huweza kutoa zaidi ya lita
arobaini (40) za maziwa kwa siku
tofauti na ngombe wa asili ambao
huishia kutoa lita mbili mpaka nne (4)
kwa siku, hivyo kupitia maziwa peke
yake mfugaji anaweza kuimarisha
kipato chake na pato la taifa kwa
ujuml,” alisema Prof. Gabriel.

“Dhana hii tunayoileta ya uhimilishaji
ni kwamba tuwe na mifugo mingi
lakini yote iwe bora kwani mifugo
ni mtambo unaotembea kwani
ng’ombe anakula majani lakini
anakupatia maziwa meupe na nyama
nyekundu,” aliongeza Prof. Gabriel.

Prof. Gabriel amesema kuwa
upandishaji wa ng’ombe kwa
kutumia njia ya uhimilishaji una faida
kubwa kwani mfugaji atapata mbegu/
mbari nzuri (mfugaji ataboresha aina
ya ng’ombe atakayezaliwa), pili
mfugaji ataboresha mazao ya mifugo
kutokana na uhimilishaji na pia
ataepusha usambazaji wa magonjwa
kutoka kwa dume kwenda kwa jike.

Wizaraimeshawekampangoambapo
katika maeneo yote ambayo zoezi la
uhimilishaji litazinduliwa, ng’ombe
1000 wa kwanza watahimilishwa
bure kwa gharama za wizara. Lakini
pia wizara itagharamia gharama
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Pichani ni zoezi la upandikizaji wa mimba kwa njia ya mrija (Uhimilishaji)
kwa Ng’ombe.

za usafirishaji wa mbegu mpaka
kwenye makao makuu ya mikoa
lengo ni kurahisisha upatikanaji.

Katibu Mkuu Gabriel amesema
wizara imejipanga vizuri kutekeleza
maelekezo ya Rais Magufuli katika
kuhakikisha sekta inakua kwenda
kwenye uchumi wa viwanda, na
kuendelea kupanda katika uchumi
wa kati kiwango cha juu. Sekta ya
mifugo kwa sasa inachangia asilimia
7.64 katika pato la taifa na inakua
kwa asilimia 5 kwa mwaka.

“Niwaombe wafugaji kote nchini
kuwa na mwitikio mzuri katika kuunga
mkono jitihada zinazofanywa na
serikali, kwani ni rahisi kumlazimisha
ng’ombe kwenda mtoni lakini si rahisi
kumlazimisha ng’ombe kunywa
maji, hivyo wafugaji changamkieni
fursa hii ya uhimilishaji ili mboresha
kosaafu za mifugo yenu na mkifanya
hivyo mtakuwa mmeitendea haki
nia njema ya serikali ya kubadilisha
Maisha ya wafugaji,” alisema Prof.
Gabriel.

Vilevile amewaomba viongozi katika
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ngazizamikoa, wilaya na halmashauri
kuhakikisha wanasimamia na
kufuatilia masuala ya mifugo katika
maeneo yao ili ufugaji uweze kuleta
tija kwa wafugaji na kuchangia katika
pato la taifa.

Ng’wenda Maswi ambaye ni mfugaji
amesema fursa hii ya uhimilishaji ni
nzuri sana kwani inawasaidia kupata
ng’ombe ambao wataweza kutoa
maziwa mengi tofauti na ng’ombe wa
asili. Vilevile amempongeza Katibu
Mkuu Gabriel kwa kazi nzuri ya
kuwafikia wafugaji na kuwapelekea
huduma hiyo. Pia amewasihi wafugaiji
wenzake kuhakikisha wanaitumia
fursa hiyo waliyoipata yenye lengo la
kuboresha kosaafu za mifugo yao na
kuendelea kusikiliza ushauri kutoka
kwa wataalam.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Musoma,
Dkt. Vicent Naano amewasihi
wafugaji kujenga tabia ya
kuwasikiliza wataalam wa mifugo
ili waweze kupata ushauri sahihi
utakaowasaidia kuboresha mifugo
yao na kuwanyanyua kiuchumi.




DKT. TAMATAMAH ARIDHISHWA NA
MATOKEO CHANYA YA MRADI WA
SWIOFish

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah
amefanya ziara ya kikazi ya siku mbili katika mikoa ya
Pwani na Tanga na kubainisha kuridhishwa na ujenzi
wa majengo maalum kwa ajili ya ofisi za Vikundi vya
Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi (BMU)
kupitia Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali
za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi
(SWIOFish).

Akizungumza na viongozi wa BMU na wananchi kwa
nyakati tofauti katikati ya mwezi Novemba, 2020, mara
baada ya kutembelea majengo hayo kwenye Kata
ya Dunda Wilaya ya Bagamoyo na Kata ya Saadani
Wilaya ya Chalinze katika Mkoa wa Pwani, Kata ya
Kipumbwi Wilaya ya Pangani na Kata ya Zingibari
Wilaya ya Mkinga Mkoani Tanga, Dkt. Tamatamah
alisema ujenzi wa majengo hayo unaendelea vizuri
huku akiwataka makandarasi kuhakikisha majengo
hayo yanakamilika ifilkapo mwezi Desemba Mwaka
2020 kama makubaliano yalivyo kwenye mikataba.

“Nimeridhishwa na ujenzi wa baadhi ya majengo
hayo kupitia mradi wa SWIOFish ila ninawaagiza
makandarasi kuhakikisha majengo haya yanakamilika
kwa wakati ili kuanzia Mwezi Januari Mwaka 2021
yaanze kutumika na viongozi wa BMU kama ofisi
katika shughuli mbalimbali za kulinda rasilimali za uvuvi
kwenye Ukanda wa Pwani, mkandarasi yeyote ambaye

hatakamilisha jengo kwa wakati tutamchukulia hatua.”
Amefafanua Dkt. Tamatamah

Aliongeza kuwa mradi huo ambao unahusisha majengo
matano ya BMU likiwemo la Kata ya Sudi Wilaya ya
Mtama Mkoani Lindi utakaogharimu zaidi ya Shilingi
Milioni 700 ikiwa ni mkopo kutoka Benki ya Dunia,
kukamilika kwake kutasaidia kusimamia zaidi rasilimali
za uvuvi ikiwa ni pamoja na kutunza nyaraka muhimu.

“BMU zina matatizo ya ofisi na mmekuwa mkishiriki
kutokomeza uvuvi haramu, mkikamata nyavu haramu
mnaziweka wapi? Ndiyo maana tunawajengea ofisi
kupitia mradi wa SWIOFish. Nia ni ulinzi shirikishi kwa
kuwapatia zana, elimu na miundombinu mbalimbali.”
Amebainisha Dkt. Tamatamah

Aidha, alisema mara baada makandarasi kukabidhiwa
ramani za majengo hayo Mwezi Julai Mwaka 2020 na
kutakiwa kuanza mara moja ujenzi, Wizara ya Mifugo
na Uvuvi inayosimamia mradi wa SWIOFish kwa
upande wa Tanzania Bara inatarajia mara baada ya
kukabidhiwa majengo hayo Mwezi Desemba Mwaka
2020, mradi utanunua pia samani na vitendea kazi
vingine vya ofisi zikiwemo kompyuta.

Pia, alisema lengo la mradi huo unaotekelezwa katika
nchi tatu za Tanzania, Msumbiji na Comoro kwa
Ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi ni kuwajengea
uwezo wananchi hususan jamii ya wavuvi kusimamia

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Pangani Mkoani Tanga Bw. Oscar Mbenje akimuelezea

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatamah namna halmashauri hiyo ilivyofanikiwa
kukusanya mapato mengi kupitia Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi (BMU).
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rasilimali za uvuvi kupitia vikundi, ambapo kwa
Zanzibar unasimamiwa na Wizara ya Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi hali kadhalika ikiwemo taasisi ya
muungano ya Mamlaka ya Usimamizi wa Uvuvi wa
Bahari Kuu (DFSA).

Katika ziara hiyo ya kikazi ya siku mbili kwenye mradi
wa ujenzi wa majengo ya ofisi za Vikundi vya Usimamizi
Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi (BMU) kupitia Mradi
wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini
Magharibi mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish), Katibu
Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia
Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah amesema mradi huo
wa miaka sita ulioanza Mwezi Juni Mwaka 2015
na kutarajiwa kukamilika Mwezi Mei Mwaka 2021,
umekuwa ukiendeleza jitihada za serikali ambazo
imekuwa ikifanya tangu zamani kwenye maeneo yenye
shughuli za uvuvi kote nchini katika kusimamia rasilimali
za uvuvi ili kutoa ajira na kuhakikisha mazao ya uvuvi
yananufaisha taifa na mwananchi mmoja mmoja.

“Tunatarajia mradi huu kukamilika Mwezi Mei Mwaka
2021 ni mategemeo yetu Benki ya Dunia itaendelea
kutupatia mradi huu ambao umekuwa na matokeo
chanya katika kulinda rasilimali za uvuvi, pia maeneo
ambayo mradi huu bado haujafika nchini, serikali
imekuwa ikitenga fedha kuhakikisha rasilimali za uvuvi
zinalindwa kwa kukomesha uvuvi haramu na kutoa
elimu juu ya mchango wa seta ya uvuvi kwa jamii ya
wavuvi nchini. Amesema Dkt. Tamatamah

lli kuhakikisha serikali inakusanya mapato mengi
kupitia sekta ya uvuvi katibu mkuu huyo amewataka
viongozi wa halmashauri nchini kwenye maeneo zilipo
shughuli za uvuvi kuvipatia vikundi vya BMU mamlaka
ya kukusanya mapato, akibainisha kuwa baadhi ya
halmashauri ambazo zimefanya hivyo zimekuwa

zikipatiwa makusanyo mengi tofauti na yale ambayo

wamekuwa wakikusanya siku za nyuma.

Nao baadhi ya viongozi wa BMU wa maeneo ambayo
majengo hayo yanajengwa wamepongeza juhudi
za serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kubainisha kuwa mara baada ya kukamilika kwa
majengo hayo na hatimaye kukabidhiwa kwa ajili ya
ofisi watahakikisha wanayatumia kwa madhumuni
yaliyokusudiwa na kuyatunza ili yadumu kwa muda
mrefu.

Wamebainisha kitendo cha kujengewa majengo
maalum kwa ajili ya ofisi kuna dhihirisha namna serikali
inavyotambua mchango wa BMU katika kuhakikisha
wanaisaidia kulinda rasilimali za uvuvi.

Aidha Dkt. Tamatamah amepata pia fursa ya kufika na
kukagua nyumba za Taasisi ya Hifadhi ya Bahari na
Maeneo Tengefu (MPRU) kwenye Hifadhi ya Silikanti
Tanga zilizopo Kata ya Kigombe Wilaya ya Muheza
Mkoani Tanga, ambazo pia zimejengwa kupitia mradi
wa SWIOFish kwa ajili ya watumishi wa hifadhi hiyo
na kuridhishwa na nyumba hizo ambazo tayari
zimekabidhiwa wizarani tangu Mwezi Februari Mwaka
2020 na kutaka watumishi watakaotumia nyumba hizo
kuzitunza ili ziwe na tija kwao.

Katika ziara hiyo Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi anayeshughulikia Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah
amezungumza na jamii ya wavuvi na kusikiliza baadhi
ya changamoto zinazowakabili na kuwaahidi kuzifanyia
kazi na kwamba wizara imekuwa ikifanya marekebisho
ya kanuni na tozo mbalimbali za uvuvi pamoja na
kuhakikisha wavuvi wanapata masoko ya mazao yao.

Pia, aliwasisitiza akinamama kuendelea na kilimo
cha mwani ambacho kimekuwa na tija kwao katika
kuendesha familia zao.

A

Mratibu wa Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi
(SWIOFish) Bw. Nichrous Mialila (wa kwanza kulia) akimuelezea Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi)
Dkt. Rashid Tamatamah (wa pili kutoka kushoto), namna mkandarasi anayejenga jengo la BMU Kata ya Saadani
anavyochelewesha ujenzi huo, hali iliyomlazimu Dkt. Tamatamah kumtaka mkandarasi huyo kukamilisha ujenzi

kwa mujibu wa mkataba.
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WAFUGAJI WAKIJENGEWA UWEZO
WATAKUZA UCHUMI WA TAIFA- MONGELA.

kuu wa Mkoa wa Mwanza

Mhe. John Mongela amesifu
juhudi zinazofanywa na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi katika kuhakikisha
wafugaji wake wanafanya shughuli
hiyo kwa tija na kwa kuzingatia
dhana ya ukuzaji wa uchumi wao.

Mhe. Mongela aliyasema hayo leo
(12.11.2020) baada ya kupokea
timu ya wataalam wa Idara ya
Uendelezaji Malisho na Rasilimali
za vyakula vya mifugo (Wizara ya
Mifugo na Uvuvi) ambao wamefika
mkoani humo kwa ajili ya kutoa
mafunzo ya siku mbili kwa
wakaguzi wa vyakula vya mifugo
kuhusu ukaguzi wa maeneo ya
malisho na rasilimali za vyakula
vya Mifugo

“Tunajitahidi sana kukuza tasnia ya
ufugaji lakini uwepo mafunzo kama
haya unawafanya wafugaji wetu
wasiishie tu kufuga bali wafuge
kwa tija na kukuza uchumi wao”
amesema Mhe. Mongela.

Mhe. Mongela aliishauri Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kuendelea na
jitihada hizo za kujenga uwezo
kwa wafugaji ili kuwafanya kuwa
wafugaji bora wenye uelewa na
ujuzi wa ufugaji wa kisasa badala
ya ufugaji wa asili ambao haukuwa
na tija kwa mfugaji pamoja na kuwa
na idadi kubwa ya mifugo.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Idara ya Uendelezaji Malisho na
Rasilimali za vyakula vya mifugo
Dkt. Asimwe Rwiguza amesema
kuwa wakaguzi hao ni sehemu
ya wakaguzi 129 walioteuliwa
kutoka kwenye Halmashauri na
Sekretarieti za mikoa hapa nchini
ambao baada ya kupatiwa mafunzo
hayo watawawezesha wafugaji
waliopo kwenye maeneo yao elimu
kuhusu chakula bora cha mifugo ili
waweze kuiboresha na kuongeza
tija zaidi kwenye tasnia hiyo.

“Semina hii ni muhimu sana hivyo
ninaomba tushirikiane na kwa
sababu ninafahamu kuwa wote
mna ujuzi hivyo leo tupo hapa kwa

Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji Malisho na Rasilimali za vyakula
vya mifugo Dkt. Asimwe Rwiguza (Kulia) akimueleza Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza Mhe. John Mongela (kushoto) kuhusu Mafunzo ya
ukaguzi wa maeneo ya malisho na rasilimali za vyakula vya Mifugo
yaliyofanyika leo (12.11.2020) na kutarajia kuhitimishwa kesho mkoani
humo. Katikati ni Katibu Tawala wa Mkoa huo Ndg. Emanuel Tutuba.
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mhe. John Mongela (katikati) akifafanua
juu ya namna mkoa huo unavyozipa kipaumbele sekta za Mifugo na
Uvuvi mbele ya timu ya wataalam wa Idara ya Uendelezaji Malisho na
Rasilimali za vyakula vya mifugo kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi
waliofika Ofisini kwake mapema leo (12.11.2020) muda mfupi kabla
ya kuanza mafunzo kwa wakaguzi wa Vyakula vya Mifugo kutoka
mikoa ya Mwanza, Shinyanga, Singida na Arusha yaliyofanyika leo na
kuendelea kesho mkoani humo

ajili ya kuongezeana uwezo wa
kuwahudumia vizuri wafugaji wetu
hasa ikizingatiwa kuwa takribani
asilimia 70 ya mabhitaji ya mfugo ni
chakula” Ameongeza Dkt. Rwiguza

Mafunzo hayo yaliyofunguliwa na

Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza
Bw. Emmanuel ni ya awamu ya
pili ambapo awamu ya kwanza
ilifanyika mkoani Morogoro na
kuhusisha Mikoa vya Dar-es-
Salaam, Pwani, Morogoro, Tanga
na Dodoma.
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WAFUGAJI NA WAKULIMA KUNUFAIKA KUPITIA
KIWANDA CHA NYAMA NGURU HILLS

Serlkall imesema katika kuboresha
na kuondoa migogoro ya
wakulima na wafugaji katika maeneo
mbalimbali nchini ukiwemo Mkoa
wa Morogoro, inasisitiza uwepo wa
miradi ambayo itakuwa na manufaa
makubwa kwa makundi yote mawili.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Prof.
Elisante Ole Gabriel alisema hayo
katika Wilaya ya Mvomero Mkoani
Morogoro Novemba 29, 2020
alipotembelea ujenzi wa mradi wa
kiwanda cha nyama katika Ranchi
ya Nguru Hills na kubainisha kuwa
mradi huo unaotarajia kukamilika
mwezi Aprili Mwaka 2021 utakuwa na
manufaa makubwa kwa wafugaji na
wakazi wa Mkoa wa Morogoro.

“Tumekuja kuangalia shughuli
zinazoendelea kutokana na kikao
ambacho tulikuwa nacho katika ofisi
ya katibu tawala wa mkoa na mkuu wa
Mkoa wa Morogoro katika kuboresha
shughuli za mifugo kwenye mkoa huo
na kuondoa changamoto za migogoro
ya wafugajiambapo uongozi wa mkoa
waliniambia juu ya mradi huu ambao
utakuwa na msaada mkubwa sana
kwa wakulima na wafugaji wa mkoa
wa Morogoro na nchi kwa ujumla.”
Amesema Prof. Gabriel

Prof. Gabriel alibainisha kuwa mradi
huo wa kipekee ambao mara baadaya
kiwanda hicho kukamilika kitakuwa na
uwezo wa kuchinja ng’ombe zaidi ya
200 na mbuzi zaidi ya 1,000 kwa siku,
kumejengwa mabwawa makubwa
ambayo yatakuwa yanakusanya maji
yanayotoka kwenye machinjio, kisha
kutibiwa kabla ya kutumika tena kwa
shughuli za kilimo cha umwagiliaji.

“Mradi huu una jambo mahsusi kuliko
mingine, maji haya ya mabwawa
yatatumika kwa ajili ya umwagiliaji
huu ni moja kati ya miradi ambapo
wafugaji na wakulima watanufaika ili
wote waone huu mradi ni wa kwao
kwa ajili ya uchumi wetu.” Ameongeza
Prof. Gabriel

Aidha, alisema mradi huo wenye
thamani ya zaidi ya Shilingi Bilioni
25, ambao unashirikisha wabia
mbalimbali ukiwemo Mfuko wa
Pesheni kwa Watumishi wa Umma

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Prof.
Elisante Ole Gabriel (wa kwanza kushoto) akizungumza na baadhi ya
viongozi wa Ranchi ya Nguru Hills juu ya mradi wa kiwanda cha nyama
kinachojengwa katika ranchi hiyo huku akiwataka wahakikishe mara
baada ya kiwanda hicho kitakapoanza kufanya kazi, kitoe bidhaa bora
ili kushindana na soko la kimataifa. Meneja Mkuu wa ranchi hiyo Bw.
Paul Phillips (aliyesimama katikati) amemuhakikishia katibu mkuu huyo

kuzingatia maelekezo yake

(PSSSF), ni azma ya serikali katika
kuzidi kuboresha mazingira vya
uwekezaji hapa nchini kwenye
sekta mbalimbali ikivemo Sekta
ya Mifugo hivyo kuwataka wafugaji
kuboresha mifugo yao kwa kufuga
ng’ombe bora wa kisasa na kupitia
miradi ya kunenepesha mifugo ili
waweze kuuza mifugo yenye ubora
katika viwanda vya kusindika mazao
ya mifugo hapa nchini ili sekta izidi
kukua na kuchangia pato la taifa
kupitia uchumi wa viwanda.

Pia, alisema Wizara ya Mifugo na
Uvuvi imekuwa ikifanya jitihada
mbalimbali za kuhakikisha Tanzania
inakuwa na mifugo mingi na bora
kwa kuhakikisha mifugo inaogeshwa
ili kujikinga dhidi ya magonjwa
na kuwataka wakurugenzi wa
halmashauri kote nchini, kuhakikisha
maeneo yao yana majosho ya kutosha
kwa ajili ya kuogeshea mifugo na
kuwataka  wayafanyie  ukarabati
majosho ambayo hayafanyi kazi.

“Tufuge kisasa Namibia, Botswana
wana ng’ombe wachache lakini
wanauza kwa wingi nyama nje ya
nchi, ndiyo maana tunaimarisha
afya za mifugo, ndiyo maana nchi
nzima tunashughulika na masuala
ya uogeshaji niwatake wakurugenzi
wa halmashauri wahakikishe kwenye
maeneo yao kuna majosho ya

kutosha na niwatake yale ambayo
hayafanyi kazi vizuri yaboreshwe,”
aliongeza Prof. Gabriel

Aidha, amelitaka pia Dawati la Sekta
Binafsilililo chiniya wizara hiyo pamoja
na Idara ya Uzalishaji na Masoko kwa
kushirikiana na PSSSF kukutana
haraka ili kujadili changamoto
mbalimbali  zinazojitokeza katika
mradi wa kiwanda cha nyama Nguru
Hills ili mradi huo ukamilike kwa
wakati.

Kwa Upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mvomero Bw. Hassan Chama
Hassan amemwambia katibu mkuu
huyo kuwa, mradi huo ukikamilika
kwa wakati wafugaji watanufaika kwa
kuwa wanakabiliana na changamoto
ya kuuza mifugo yao kupitia minada
ambapo wanakutana na madalali
ambao wanafanya bei za mifugo
kuwa chini, huku Meneja Ujenzi wa
mradi huo kutoka PSSSF Mhandisi
Grayson Bambaza akibainisha kuwa
wafugaji watakuwa wanauza mifugo
yao kwa kilo na siyo kwa kukadiria
kulingana na umbo la mfugo.

Mradi wa kiwanda cha nyama katika
Ranchi ya Nguru Hills unaotarajia
kukamilika mwezi Aprili Mwaka

2021, unategemewa kutoa ajira kwa
wafanyakazi 120 hadi 200 kulingana
na uzalishaji.




MAABARA YA KISASA YA UTAFITI
SEKTA YA UVUVI YAJENGWA

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo

na Uvuvi anayeshughulikia
Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah
amesema serikali imetilia mkazo
suala la utafiti katika sekta ya
uvuvi nchini ili kuhakikisha inapata
taarifa sahihi ya maeneo vya
mavuvi, kuzalisha vifaranga bora
vya samaki pamoja na chakula
bora cha samaki.

Akizungumza jijini Dar es
Salaam Novemba 18, 2020
wakati akikagua maendeleo ya
ujenzi wa maabara ya kisasa ya
utafiti wa uvuvi itakayotumika
na Taasisi ya Uvuvi Tanzania
(TAFIRI) inayojengwa na Wizara ya

Mifugo na Uvuvi kupitia Mradi wa
Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali
za Uvuvi Kusini Magharibi mwa
Bahari ya Hindi (SWIOFish), Dkt.
Tamatamah alisema mradi huo
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia
kwa mkopo wa masharti nafuu wa
Shilingi Bilioni 2.6 unalenga kukuza
sekta ya uvuvi nchini.

“Kwenye uchumi wa bluu katika
awamu hii tunategemea meli nane
kwenye uvuvi wa bahari kuu hivyo
unapofanya uvuvi wa bahari kuu
haujiendei tu lazima watafiti kama
TAFIRI waende baharini wajue
chambo wanapata wapi kwa ajili
ya kuvua samaki, pia tuna mpango

wa kuongeza uzalishaji wa samaki
kupitia ufugaji kwenye maeneo
mawili ya chakula bora pamoja
na vifaranga bora hivyo tafiti ni
muhimu kupitia maabara hii.”
alisema Dkt. Tamatamah

Aliongeza kuwa katika miaka
mitano ijayo serikali itapunguza au
kuondoa kabisa changamoto ya
upatikanaji wa vifaranga bora vya
samaki na chakula bora cha samaki
kutokana na watu wengi kujitokeza
katika ufugaji wa samaki ambapo
mabhitaji ni vifaranga milioni 50 kwa
mwaka lakini kwa sasa vifaranga
vinavyozalishwa hapa nchini ni
milioni 30 pekee.
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Muonekano wa ujenzi wa jengo la maabara ya uvuvi litakalotumika na Taasisi ya Uvuvi Tanzania (TAFIRI)
linalojengwa kupitia Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya
Hindi (SWIOFish), jijini Dar es Salaam.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamah (katika) akiongozwa
na Mratibu wa Mradi wa SWIOFish Bw. Nichrous Milalila (Kulia) na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Uvuvi
Tanzania (TAFIRI) Dkt. Ismael Kimirei kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo la maabara linalotakiwa
kukabidhiwa kwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi tarehe nane mwezi Desemba 2020.

Kwa upande wake mratibu wa
mradi wa SWIOFish Tanzania
Bara Bw. Nichrous Mlalila alisema
baada ya kukamilika kwa jengo
hilo wataalamu watajikita katika
kufanya utafiti ambapo kwa sasa
sampuli za mazao ya samakKi
zimekuwa zikisafirishwa kwenda
nje ya nchi kwa ajili ya tafiti hali
ambayo inahatarisha usalama wa
nchi na rasilimali zake.

Aidha, alisema serikali inatarajia
kujenga maabara nyingine kupitia
mradi huo kwa ajili ya kuzalisha
vifaranga bora vya samaki wa
baharini pamoja na mbegu za zao

la mwani katika kukuza sekta ya
uvuvi hapa nchini.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Uvuvi Tanzania (TAFIRI) Dkt.
Ismael Kimirei alisema taasisi
hiyo ina mikakati mingi katika
kukuza tafiti za uvuvi hapa nchini
kwa kutumia teknolojia ya kisasa
pamoja na kupunguza gharama za
kutuma sampuli za uvuvi kwenda
nchi za nje na hivyo sampuli zote
kufanyiwa kazi katika maabara

hiyo.
Mradi wa Usimamizi Shirikishi
wa Rasilimali za Uvuvi Kusini

Magharibi mwa Bahari ya Hindi
(SWIOFish), unaofadhiliwa na
Benki ya Dunia umeanza kazi hapa
nchini mwezi Juni mwaka 2015 na
unatarajia kukamilika mwezi Mei
mwaka 2021, huku serikali ikiwa na
matumaini makubwa ya mradi huo
kuendelea kuwepo hapa nchini
kutokana na matokeo chanya
katika kukuza sekta ya uvuvi
kupitia mradi huo, ambapo ujenzi
wa maabara hiyo unatarajia kuwa
umekamilika na kukabidhiwa kwa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi tarehe
8 mwezi Desemba mwaka 2020.
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SERIKALI YAPIGA MARUFUKU
KULISHA MIFUGO VYAKULA VIBOVU

erikali  imepiga  marufuku

matumizi ya vyakula
vilivyopoteza ubora wa kutumiwa
na binadamu na kutumiwa kama
vyakula vya mifugo kabla ya
kuthibitishwa kwanza na wataalam
wa maabara ya mifugo.

Hayo yalisemwa leo (13.11.2020)
na Mkurugenzi wa Uendelezaji
Malisho na rasilimali za vyakula vya
Mifugo Dkt. Asimwe Rwiguza ikiwa
ni sehemu ya kuhitimisha mafunzo
ya siku mbili ya wakaguzi wa
vyakula vya mifugo kutoka mikoa
ya Mwanza,Shinyanga, Singida na
yaliyofanyika Mkoani Mwanza.

“Kumekuwa na mazoea ya vyakula
ambavyo vimeshapoteza ubora wa
matumizi ya binadamu kutumika
kama vyakula vya mifugo hivyo
ninapenda kutumia fursa hii kutoa
wito kwa wafugaji, wazalishaji na
taasisi mbalimbali zinazojihusisha
na uzalishaji wa vyakula vya
binadamu kuwa ni marufuku
kutumia vyakula hivyo bila Wizara
yenye dhamana kuwa na taarifa na
kujiridhisha kitaalam kama chakula
hicho kinafaa au la” Amesisitiza
Dkt. Rwiguza.

Aidha Dkt. Rwiguza amebainisha
madhara yanayoweza kumpata
mtu ambaye atatumia mazao
ya mfugo uliokula vyakula hivyo
kuwa ni pamoja na kupatwa na
magonjwa mbalimbali kama vile
Kansa.

Upande wake Mkurugenzi Msaidizi
wa ldara ya Uendelezaji Malisho
na rasilimali za vyakula vya Mifugo
Bw. Roggers Shengoto amesema
kuwa mafunzo hayo yamekuwa na
manufaa makubwa kwa sababu
sehemu zaidi ya asilimia 90 ya
wataalam walioalikwa walishiriki.

“Pia  kupitia mafunzo haya
tumegundua kuwa bado kuna haja
maeneo ya malisho ya mifugo
na pia wazalishaji na wauzaji
wa vyakula vya mifugo bado

Mkurugenzi Msaidizi ldara ya Uendelezaji Malisho na Rasilimali za
vyakula vya mifugo (Wizara ya Mifugo na Uvuvi) Bw. Roggers Shengoto
akiwasilisha mada ya sheria na kanuni za Maeneo ya malisho na
rasilimali za vyakula vya mifugo tarehe 12.11.2020 wakati wa mafunzo
kwa wakaguzi wa vyakula vya mifugo yaliyofanyika Mkoani Mwanza
kwenye ukumbi wa Ofisi ya Mkuu huo.

PICHA YA CHINI: Sehemu ya wakaguzi wa Vyakula vya Mifugo kutoka
mikoa ya Mwanza, Shinyanga, Singida na Arusha wakifuatilia kwa
umakini mafunzo hayo.

o

hawazingatii sheria na kanuni za
kufanya shughuli hizo hivyo tuna
imani wataalam hawa wataenda
kuleta mabadiliko katika maeneo
yote yenye changamoto kwa
mfugaji” Ameongeza Shengoto.

Nao baadhi
mafunzo

ya washiriki wa

hayo wamesema
kuwa wamenufaika na vyote
waliyofundishwa ambapo
wameahidi kuyafanyia kazi na
kubadilisha utendaji wao pindi
wakirejea kwenye vituo vyao vya
kazi.

“Kwa mfano, zamani nilikuwa
naenda kwa mdau kama Mkaguzi
na nilikuwa natumia lugha vya
mamlaka lakini kupitia mafunzo
haya nimefundishwa kumfuata
mdau kama rafiki na kuzungumza
naye kwa lugha ya kawaida”
Amesema mmoja wa washiriki
Veronica Ngoso.

Takribani wakaguzi 129 nchi nzima
wanatarajiwa kupatiwa mafunzo
hayo ili waweze kutekeleza
majukumu  yao kwa kufuata
taratibu, sheria na kanuni.
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BARAZA LAVETERINARI LAKIFUNGIA
KITUO CHA AFYA SENDEU

araza la Veterinari Tanzania

limekifungia kituo cha huduma
ya afya ya wanyama cha Sendeu
kilichopo Wilayani Longido, Mkoani
Arusha kwa kubainika kutokuwa na
wataalam waliosajiliwa na Baraza
hilo.

Baraza lilifikia hatua hiyo mkoani
humo Novemba 22, 2020 kufuatia
ukaguzi unaoendelea kufanywa
katika mikoa mbalimbali nchini na
wakaguzi wa baraza hilo ikiwa ni
sehemu ya majukumu yao ya kila
siku.

Msajili wa Baraza la Veterinari
Tanzania, Dkt. Bedan Masuruli
alieleza kuhusu uamuzi huo wa

Novemba 23, 2020.

Dkt. Masuruli alisema kuwa uamuzi
huo wa baraza umefikiwva baada
ya Kkujiridhisha kuwa kituo hicho
cha afya ya wanyama kinaendesha

shughuli zake kinyume cha
taratibu.

Aliongeza  kuwa wakaguzi wa
baraza walipoenda kufanya

ukaguzi katika kituo hicho walibaini
mapungufu hayo ambayo kimsingi
ni kinyume cha taratibu na ni hatari
kwa afya ya wanyama.

Aidha, Dkt. Masuruli aliwahimiza
wamiliki wote wa vituo vya afya
ya mifugo kuhakikisha kuwa vituo
hivyo vinasimamiwa kikamilifu na
huduma zinazotolewa na wataalam
wa mifugo waliosajiliwa na baraza
la veterinari Tanzania.

Dkt. Masuruli amevisisitiza vituo
vingine vyote nchini kuzingatia
taratibu zote za kutoa huduma, na
baraza halitasita kuchukua hatua
kwa vituo vyote vitakavyoshindwa
kuzingatia sheria, kanuni na
taratibu za utoaji huduma ya afya
ya wanyama.

Awali msajili wa Baraza hilo alisema
walifanya ukaguzi kwenye mikoa
ya Tanga, Shinyanga, Simiyu na
Ruvuma na kubaini changamoto
za ukiukwaji wa maadili ya utoaji
huduma ya afya ya wanyama na
kupelekea kulipishwa faini na
wengine kufungiwa kutoa huduma
ya afya ya wanyama.

ba ya mifugo I
Kuandikishwa | ku
teerinarni Tanrani

ia ritac ool

Baraza. Toal

BARAZA LAVETER

Msajili wa Baraza la Veterinari Tanzania, Dkt. Bedan Masuruli akisisitiza jambo wakati alipokuwa
akiongea na wamiliki wa vituo vya afya ofisini kwake Dodoma tarehe 23/11/2020.
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PROF. OLE GABRIEL AWAFUNDA
WASOMI HOMBOLO

atibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na

Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole
Gabriel amewaeleza wanafunzi wa
Chuo cha Serikali za Mitaa- Hombolo
kuwa wao ni Viongozi watarajiwa
hivyo wanawajibu wa kuhakikisha
watakapokuwa viongozi wanakidhi
matarajio ya wale watakaokuja
kuwaongoza.

Prof. Gabriel aliyasema hayo
wakati akiwasilisha mada iliyohusu
nafasi ya viongozi wa kuchaguliwa
katika kuleta maendeleo kwa jamii
anayoiongoza kwenye hafla ya
kuwatunuku  zawadi  wanafunzi
waliofanya vizuri katika masomo yao
na wafanyakazi bora wa chuo cha
Hombolo iliyofanyika katika chuo
hicho kilichopo Dodoma Novemba
25, 2020.

Alisema kuwa Kkatika Kkipindi hiki
ambacho nchi ya Tanzania imeingia
katika uchumi wa Kkati viongozi
wanawajibu mkubwa wa kuhakikisha
kwamba wanakidhi matarajio ya
Watanzania.

Prof. Gabriel aliongeza kuwa
nchi nyingi na taasisi zimekuwa
zikikwama kufikia malengo tarajiwa
kwa sababu ya kukosa usimamizi
mzuri.

“Kuwa na rasilimali ni jambo moja,
lakini  kusimamia rasilimali hizo
ni jambo la muhimu zaidi, taasisi
nyingi zimekwama kwa kushindwa
kusimamia rasilimali zake ikiwemo
rasilimali watu, rasilimali fedha na

rasilimali miundombinu,” alisema
Prof. Gabriel
Kwa mantiki hiyo aliupongeza

Uongozi wa Chuo cha Hombolo
kwa kusimamia agenda ya uongozi
huku akisema kuwa elimu hiyo
wanayoitoa kwa wanafunzi wa chuo
hicho itawasaidia wanafunzi hapo
mbeleni watakapokuwa viongozi.

Aliendelea kusema kuwa kiongozi
yeyote wa kuchaguliwa au kuteuliwa
ili awe kiongozi bora ni muhimu
kuzingatia mambo matatu ambayo
ni kufahamu hasa anaowaongoza
wanamabhitaji gani? pia Kiongozi

atambue kuwa hatakumbukwa
kwa cheo chake bali kwa mchango
wake kwa jamii ile anayoiongoza
na tatu, awe mtu anayewashirikisha
wale anaowaongoza katika kutatua
changamoto zao.

“Washirikishe wale unaowaongoza
na ndipo utakapoweza kutatua
changamoto, kiongozi mzuri ni
yule anayeziona changamoto
na kuzibadilisha kuwa fursa,
na kwa kufanya hivyo ndipo

utaweza kukidhi matarajio ya wale
unaowaongoza,”alisisitiza Prof.
Gabiriel

Katika hafla hiyo ya kumi na mbili
(12) ya chuo hicho, Prof. Elisante Ole
Gabriel alikuwa Mtoa mada maalum
na aliwasilisha mada hiyo ya nafasi
ya viongozi wa kuchaguliwa na
wakuteuliwa katika kuleta maendeleo
kwa jamii ili kuwakumbusha wajibu
wao mkubwa kwa jamii.

Lgip
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Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole
Gabriel (kulia) akifurahia jambo alipokuwa akisalimiana na Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
anayeshughulikia Elimu, Gereld Mweli (kushoto) walipokutana kwenye
hafla ya kutunukiwa zawadi wafanyakazi na wanafunzi wa Chuo cha
Serikali za Mitaa- Hombolo waliofanya vizuri katika masomo yao. Prof.
Elisante Ole Gabriel alikuwa Mtoa mada maalum katika hafla hiyo
iliyofanyika katika chuo hicho kilichopo Dodoma Novemba 25, 2020.

Katibu Mkuu, leara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole

Gabriel akiwasilisha mada katika hafla ya kutunukiwa zawadi Wafanyakazi
na Wanafunzi waliofanya vizuri wa Chuo cha Serikali za Mitaa-Hombolo
iliyofanyika katika chuo hicho kilichopo Dodoma Novemba 25, 2020.
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SERIKALI KUIMARISHA UVUVI WA
BAHARI KUU

ais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt.

John Pombe Joseph Magufuli amesema kuwa
katika kipindi cha miaka 5 ijayo ya awamu yake ya
pili ya uongozi atahakikisha sekta ya uvuvi inakuzwa
ikiwemo kuimarisha shughuli za uvuvi wa bahari kuu
kwa kununua Meli nane (8) zitakazofanya kazi katika
ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi ulioko Visiwani
Zanzibar na Tanzania bara.

Dkt. Magufuli aliyasema hayo wakati akitoa hotuba yake
ya kulifungua Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania jijini Dodoma Novemba 13, 2020.

Wakati akilihutubia bunge hilo lillosheheni Wabunge

wengi wapya, Dkt. Magufuli alisema Tanzania
imebarikiwa kuwa na maeneo mengi yanayofaa kwa
shughuli za uvuvi ikiwvemo Mito, Bahari na Maziwa
hali ambayo inaifanya sekta ya uvuvi kuwa na nafasi
kubwa ya kutoa mchango katika kukuza pato la taifa,
kupambana na umasikini na tatizo la ajira.

Alisema pamoja na fursa hiyo iliyopo nchini bado
mpaka sasa mchango wa sekta ya uvuvi upo chini
hivyo serikali imekusudia kuwekeza nguvu zaidi ili
kukuza sekta hiyo iweze kutoa mchango mkubwa
katika uchumi wa nchi.

“Kwa mujibu wa taarifa ya mwaka 2018 ya Kamati ya
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Bunge kuhusu shughuli za uvuvi wa bahari kuu, kama
uvuvi wa bahari kuu utasimamiwa vizuri tunaweza
kuiingizia serikali mapato ya moja kwa moja ya shilingi
bilioni 352.1 kwa mwaka,” alisema Dkt. Magufuli

Aliendelea kueleza kuwa kufuatia hali hiyo serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi itahakikisha inasimamia
mfumo mzima ikiwemo udhibiti wa shughuli za uvuvi
ili malighafi itayokuwa inapatikana iweze kuchakatwa
hapa nchini kwa lengo la kukuza thamani ya mazao ya
baharini.

“Kwa bahati nzuri tumetunga sheria mpya ya
kuendeleza shughuli za uvuvi nchini hivyo itasaidia
katika usimamizi wa shughuli za uvuvi,” alieleza Dkt.
Magufuli

Aliongeza kwa kusema kuwa Serikali kwa kushirikiana
na Shirika la Kimataifa la kuendeleza Kilimo (IFAD),
itanunua Meli nane (8) za uvuvi katika bahari kuu
ambapo 4 zitakuwa zikifanya shughuli zake Visiwani
Zanzibar na 4 nyingine zitafanya shughuli zake katika
ukanda wa pwani wa bahari ya hindi upande Tanzania
bara.

“Kama mnavyofahamu suala la uvuvi ni la Muungano,
tunakusudia kujenga bandari kubwa ya uvuvi itakayotoa
ajira elfu thelathini (30,000) na tutaendelea kuhamasisha
sekta binafsi kujenga Viwanda vya kuchakata samaki,
sambamba na hilo tutakuza shughuli kwenye maziwa
yetu makuu yaani Ziwa Victoria, Ziwa Nyasa na Ziwa
Tanganyika,” alisisitiza Dkt. Magufuli

Aidha, alisema kuwa katika kipindi cha miaka mitano
ijayo ya uongozi wake serikali itahamasisha wavuvi
wadogo wadogo kujiunga katika vikundi ili waweze
kuwapatia mitaji, vifaa, ujuzi na zana za uvuvi.

“Tutapitia upya tozo ili kuwapunguzia wavuvi kero na
kuvutia uwekezaji kwa wavuvi wetu,” alifafanua Dkt.
Magufuli

Kuhusu ujenzi wa Mabwawa, Dkt. Magufuli alisema
kuwa watahamasisha watu binafsi kujenga mabwawa
na kufuga kisasa kwa kutumia vizimba huku akisisitiza
kuwa sekta ya uvuvi ni lazima itoe mchango mkubwa
katika uchumi wa nchi na hivyo kuwataka wateule
wote wa sekta hiyo kuhakikisha wanasimamia vyema
shughuli za uvuvi nchini.

Pichani wavuvi wakiendelea na shughuli ya uvuvi wa Samaki baharini

- s\



SERIKALI' YATUMIA SH. MILIONI 900
KUKARABATI MABWAWA MAWILI YA
KUNYWESHEA MIFUGO

atibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo),

Prof. Elisante Ole Gabriel amesema kuwa serikali
inatumia zaidi ya shilingi Milioni 900 kwa ajili ya
kufanya ukarabati mkubwa wa Mabwawa mawili ya
kunyweshea mifugo ya Narakauo lillopo Wilayani
Simanjiro, Mkoani Manyara na Bwawa la Kimokuwa
lililopo Wilayani Longido, Mkoani Arusha.

Prof. Gabriel alieleza hayo alipokuwa katika ziara yake
ya kukagua maendeleo ya ukarabati wa mabwawa
hayo katika Mikoa ya Arusha na Manyara Novemba
7,2020.

Akiongea na Wafugaji wa maeneo hayo baada ya
kufanya ziara hiyo, Prof. Gabriel alisema kuwa bwawa
la Narakauo limetengewa milioni 413 wakati bwawa la
Kimokuwa limetengewa milioni 511.9.

Prof. Gabriel alieleza kuwa ukarabati huo ni utekelezaiji
wa maelekezo aliyoyatoa Mheshimiwa Rais, Dkt. John
Magufuli alipokuwa Mkoani Manyara hivi karibuni
ya kuhakikisha Wizara ya Mifugo na Uvuvi inafanya
jitihada za dhati kutatua changamoto ya maji kwa
mifugo.

Aliongeza kuwa, mbali na ukarabati wa mabwawa hayo
mawili, miradi kama hii ya ukarabati wa mabwawa ya
kunyweshea mifugo unaendelea pia katika Kata ya
Chamakweza, Chalinze, Mkoani Pwani na mwingine
wa Kata ya Mbangala, Mkoani Songwe upo katika
hatua za kukamilika, huku akisisitiza kuwa Wizara
itaendelea kuboresha upatikanaji wa maji kwa mifugo
ili wafugaji waondokane na kutembea umbali mrefu
kutafuta maji.

Aidha, Prof. Gabriel alitumia nafasi hiyo pia kuitaka
kampuni ya Ujenzi ya Zeco ambayo ndio imepewa
jukumu la kukarabati mabwawa hayo mawili ya
Narakauo na Kimokuwa kuhakikisha kuwa miradi hiyo
inakamilika kabla ya Novemba 25, 2020 ili kukwepa
changamoto ya mvua.

“Ongezeni nguvu na spidi ya ujenzi huu ili muukamilishe
kabla ya mvua hazijaanza, mvua zikiwakuta kabla
hamjamaliza, kazi yote mliyoifanya itakuwa haina
maana”, alisisitiza Prof. Gabriel

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel (katikati) akitoa maelekezo
kwa Mhandisi wa Kampuni ya Ujenzi ya Zeco, Gerald Oswald (kulia) alipofanya ziara ya kukagua
ukarabati mkubwa wa bwawa la kunyweshea mifugo la Narakauo lililopo Wilayani Simanjiro, Mkoani

Manyara Novemba 7, 2020.
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“Tunategemea ujenzi wa
mabwawa haya uishe kwa
wakati ili yaweze kusaidia
wafugaji wetu ,mabwawa
haya yatawapunguzia
wafugaji kutembea umbali
mrefu kutafuta maji”,
aliongeza Prof. Gabriel

Akizungumzia bwawa hilo,

Petro Narotoka aliishukuru
serikali kwa kutoa pesa
hizo kwa ajili ya ujenzi wa
bwawa hilo huku akiongeza
kuwa mradi huo ukikamilika
utakuwa ni msaada mkubwa
kwa mifugo na jamii kwa
ujumla.

“Ujenzi  huu  ukikamilika
tutajitahidi sisi kama wafugaji
kulinda miundo mbinu ya
bwawa hili ili idumu kwa Mkoani Arusha, Ezekiel Senga (wa pili kulia) akimueleza jambo Katibu
muda mrefu kwa faida ya Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi(mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel
jamii yetu”, alisema Narokota (kushoto) alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya ukarabati wa bwawa

la kunyweshea mifugo la Narakauo lililopo Wilayani Simanjiro Mkoani

Naye, Mfugaji wa Kijiji Manyara Novemba 7, 2020.
cha Kimokuwa, Wilayani

Longido, Mkoani Arusha, - 2

; { LR

Kasaine Lamaiba alisema
kuwa uamuzi huo wa serikali
wa kujenga bwawa katika
kiasi gani serikali inathamini
wafugaji nchini.

“Ujenzi wa bwawa hili
utasaidia pia visima vya
asili vilivyopo hapa Kijijini
kutumika kwa muda mrefu
bila kukauka kwa sababu
uwepo wa bwawa hili
utaongeza chanzo cha
uhakika cha maji”, alisema

Lamaiba

Aidha, prof. Gabriel aliuomba
uongozi wa Halmashauri
za Wilaya hizo za Longido
na Simanjiro kuendelea
kutoa ushirikiano ili miradi
hiyo iweze kukamilika kwa
wakati huku akiwaomba

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi(mifugo), Prof. Elisante Ole
Simanjiro, Mkoani Manyara alipokuwa njiani kuelekea Mkoani Arusha

kuendelea kuwaandaa jamii  p,da mfupi baada ya kukagua ukarabati wa bwawa la kunyweshea

kutunza miradi hiyo pindi  mifugo la Narakauo Novemba 7, 2020.
itakapokamilika.
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Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel akiendesha moja ya
mitambo inayotumika katika ujenzi wa bwawa la Kimokuwa lililopo Wilayani Longido Mkoani Arusha
alipofanya ziara ya kukagua ukarabati wa bwawa hilo Novemba 7, 2020.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel (katikati waliosimama)
akiwa katika picha ya pamoja na Wafugaji na Viongozi wa Kampuni ya ujenzi ya Zeco alipofanya ziara
ya kukagua ujenzi wa bwawa la Kimokuwa lililopo Wilayani Longido, Mkoani Arusha Novemba 7, 2020.
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UTAYARI WA WAFUGAJI
KUSHIRIKISHWA KWENYE MIRADI,
HUFANYA MIRADI HIYO KUDUMU

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugp na Uvuvi
anayeshughulikia Mifugo Prof. Elisante Ole
Gabriel amesema wafugaji wanaposhirikishwa katika
uchangiaji wa miradi mbalimbali kwa ajili ya mifugo
yao wamekuwa wakionyesha utayari na kufanya miradi
hiyo kudumu kwa kuwa wanajisikia kuwa sehemu
miundombinu hiyo.

(30.11.2020) katika bwawa la

Akizungumza

cha Eluwai, Kata ya Monduli Juu, Wilaya ya Monduli
Mkoani Arusha, Prof. Gabriel alisema wakazi katika
eneo hilo wameonesha utayari wa kulifanyia ukarabati
bwawa hilo linalohudumia zaidi ya wafugaji 2,000
kina cha bwawa hilo kupungua kutokana na shughuli
mbalimbali za kibinadamu ikiwemo ya kilimo.

“Uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Monduli
umenieleza kuwa wakazi wa Kata ya Monduli Juu wako

tayari kushiriki kwa kiwango kikubwa katika kulifanyia
maboresho bwawa hili, wafugaji wanaposhirikishwa
nao wako tayari kushiriki na faida yake kubwa
hakutakuwa na haja ya serikali kugharamia kila kitu
lakini pia wanaposhirikishwa mara zote miundombinu
hiyo huwa inadumu kwa kuwa nao watajisikia sehemu
ya miundombinu hiyo.” Amesema Prof. Gabriel

Aliongeza kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi ipo tayari
kulikarabati Bwawa la Elwaniolera kwa kujenga
mabirika kwa ajili ya mifugo kunywea maji kwa kuwa
hali ilivyo sasa ni hatari kwa mifugo, wachungaji
pamoja na usalama wa bwawa lenyewe.

Aidha, Prof. Gabriel alisema wizara itaangalia namna

Eluwai, Emairete na Enguiki ili kuhakikisha kwamba
dhana nzima ya kuboresha afya ya mifugo inafanikiwa.

Pia, alisema wakati Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli akizindua

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo Prof. Elisante Ole Gabriel akisaini kitabu cha
wageni cha Halmashauri ya Wilaya ya Monduli, Mkoani Arusha akiwa katika eneo lillopo Bwawa la Elwaniolera
kabla ya kutembea bwawa hilo linalohudumia zaidi ya wafugaji 2,000 kwa ajili ya kunyweshea mifugo yao maji
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Bunge la 12 alifafanua kuwa angependa kuona Sekta
ya Mifugo inachangia zaidi katika uchumi.

Alibainisha kuwa kwa sasa Sekta ya Mifugo inachangia
kwa asilimia 7.64 na inakuwa kwa asilimia tano
ambapo lengo la wizara ni kuhakikisha sekta hiyo ifikie
kuchangia kwa zaidi ya asilimia 15.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia Mifugo Prof. Elisante Ole Gabriel
amesema Kata ya Monduli Juu ina mifugo mingi hivyo
masuala ya malisho na afya ya mnyama ni muhimu kwa
kuwa na mifugo mingi na bora ni muhimu kushirikiana
na Halmashauri ya Wilaya ya Monduli ili wafugaji
waweze kunufaika kupitia Bwawa la Elwaniolera ili maji
yake yaweze pia kutumika katika shughuli nyingine za
kilimo cha umwagiliaji.

Kwa upande wake Afisa Mifugo wa Halmashauri ya
Wilaya ya Monduli Dkt. Yandru Marmo amemueleza
Prof. Gabriel kuwa Bwawa la Elwaniolera limeanza

kupungua kina chake kutokana na shughuli za
kibinadamu zinazoendelea katika chanzo cha maji ya
bwawa hilo, hali inayosababisha udongo kusafirishwa
hadi kwenye bwawa na kusababisha kina chake kuzidi
kupungua na kuhofia madhara makubwa kwa wafugaji
wanaolitegemea kunyweshea mifugo maji.

Dkt. Marmo aliongeza kuwa ni muhimu kwa bwawa
hilo kufanyiwa ukarabati kwa kuwepo kwa mabirika
ya kunyweshea mifugo maji ili mifugo isiingie ndani
ya bwawa kwa kuwa inachangia pia udongo kuingia
ndani ya bwawa pamoja na shughuli za kibinadamu
ikiwemo ya kilimo zisifanywe karibu na chanzo cha maiji
ya bwawa hilo ili kuzuia pia udongo kusafirishwa hadi
kwenye bwawa na kusababisha kina chake kupungua.

Bwawa la Elwaniolera lillopo Kata ya Monduli Juu,
Wilaya ya Monduli Mkoani Arusha, lilijengwa mwishoni
mwa miaka ya 1970 kwa jitihada za serikali wakati
Hayati Edward Moringe Sokoine akiwa Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

-

Muonekano wa Bwawa la Elwaniolera lililopo Kata ya Monduli Juu, Wilaya ya Monduli, Mkoani Arusha ambalo
linakabiliwa na changamoto ya kupungua kwa kina chake kutokana na kujaa udongo unaosababishwa na mifugo
kunywea maji ndani ya bwawa pamoja na chanzo cha maji ya bwawa hilo kusafirisha udongo hadi kwenye
bwawa kutokana na shughuli za kibinadamu ikiwemo ya kilimo zinazofanywa katika chanzo hicho
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WATUMISHI WATAKIWA KULITUNZA
BASI JIPYA LAWIZARA

atibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof.
Elisante Ole Gabriel amewataka Watumishi wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuhakikisha wanalitunza
Basi jipya lililonunuliwa kwa ajili ya usafiri wa Watumishi
ili liweze kusaidia kuongeza ufanisi wa kazi za Wizara.

Prof. Gabriel aliyasema hayo alipokuwa akikabidhiwa
basi hilo aina ya TATA lilipowasili katika Mji wa Serikali,
Mtumba, jijini Dodoma Novemba 16, 2020.

Akiongea wakati wa kupokea basi hilo, Prof. Gabriel
aliwashukuru Watumishi wa Wizara hiyo kwa uvumilivu
wao katika kipindi chote ambapo hapakuwa na usafiri
wa uhakika wa kwenda na kurudi kazini huku akisema
kuwa basi hilo litatumiwa na watumishi wa sekta zote
mbili za Mifugo na Uvuvi.

“Kupata ni jambo moja, lakini kutunza ni jambo
lingine, ni lazima kulitunza Basi hili ili litutunze, Basi

hili limenunuliwa kwa gharama kubwa, karibu shilingi
Milioni 165 hivyo ni muhimu sana kulitunza,” alisema
Prof. Gabriel

Prof. Gabriel alitumia nafasi hiyo pia kuishukuru Idara
ya Utawala na Rasilimali Watu, Idara ya Ununuzi na
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini kwa uratibu mzuri
na kulipendezesha basi hilo.

Aidha, pamoja na mambo mengine, Prof. Gabriel
aliitaka Idara ya Utawala na Rasilimali Watu kuhakikisha
inasimamia vizuri suala laratiba ya Basi hilo ya kupeleka
watumishi kazini na kurudi, huku akisema ni muhimu
ratiba hiyo ikazingatiwa ili basi lisiwe linasubiri mtu.

Aliongeza kuwa atafurahi kama katika basi hilo
wataajiriwa Kondakta na Dereva Wanawake kwani
kwa kufanya hivyo sekta hiyo itakuwa ya mfano na
itakuwa imeunga mkono kauli ya Rais, Dkt. John

A

i

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Rasilimali Watu (Mifugo), Bw. Fraksed Mushi akimkabidhi
funguo wa basi jipya kwa ajili ya usafiri wa watumishi aina ya TATA Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel katika eneo la Mji wa Serikali - Mtumba tarehe 16.11.2020
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Hili ndilo basi jipya la watumishi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Pombe Joseph Magufuli kuhusu
wanawake kupewa nafasi.

“Tuajiri Dereva na Kondakta
wote wawe wanawake, kina
mama wanaweza, tukifanya

hivyo tutakuwa sekta ya mfano
kwa sababu Rais alipokuwa
anazindua Bunge alisisitiza hilo,
hivyo ningetamani tuwe sekta ya
mfano na ninaamini litawezekana,”
alisema Prof. Gabriel

Kuhusu utunzaji wa Basi hilo,
Prof. Gabriel alitoa maelekezo
kwa Kaimu Mkurugenzi, Idara
ya Utawala na Rasilimali Watu,
Fraksed Mushi kuhakikisha gari
hilo linafanyiwa matengenezo
vizuri ya mara kwa mara ili liweze
kudumu huku akiongeza kuwa
madereva na kondakta wa gari hilo
ni lazima wapatiwe mavazi mazuri
ili kuboresha muonekano wao.

Naye, Kaimu Mkurugenzi, ldara
ya Utawala na Rasilimali Watu,
Fraksed Mushi alimshukuru
Katibu Mkuu huyo kwa jitihada
alizozifanya mpaka kupatikana
kwa Basi hilo na aliahidi kwa niaba
ya Menejimenti na Watumishi kuwa

watalitunza Basi hilo ili liweze
kuleta tija iliyokusudiwa.
“Tutalitendea haki, Watumishi

wamefurahi kwa kutatuliwa hii
changamoto ya muda mrefu ya
usafiri, ni maamuzi magumu lakini
yatakuwa na tija kwenye Wizara,
tutalitunza vyema basi hili...,”
alisema Mushi

Kwa upande wa Watumishi, baadhi
yao hawakusita kuonesha furaha
yao baada ya kupatikana kwa basi
hilo huku wakisema kuwa ujio wa
basi hilo umejibu changamoto yao
ya muda mrefu kuhusu usafiri.

Msaidizi wa Ofisi ya Utawala na
Rasilimali Watu, Moses Kabeho
alimshukuru Katibu Mkuu kwa
jitihada zake mpaka kufanikisha
kutatua kero hiyo ya usafiri huku
akisema kuwa Basi hilo litawasaidia
kufika kazini kwa wakati.

“Tunamshukuru  Katibu  Mkuu
pamoja na Uongozi wa Wizara
kutatua changamoto ya usafiri
kwani sasa kwa ujio wa Basi hili
itaturahisishia utendaji wetu wa
kazi,” alisema Kabeho

Naye, Msaidizi wa Kumbukumbu

Mwandamizi, Grace Ngowi
alimshukuru Katibu Mkuu na
Menejimenti kwa ujumla kwa
kuwaletea usafiri huo kwani

utasaidia kuongeza ufanisi wa kazi.
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MRADI WA SWIOFish WASHIRIKISHA
WANANCHI KULINDA RASILIMALI ZA
UVUVI NCRHINI

atibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt.

Rashid Tamatamah amesema Mradi wa Usimamizi
Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi Mwa
Bahari ya Hindi (SWIOFish) umewezesha uboreshaji
wa miundombinu ya taasisi za wizara hiyo katika
kuhakikisha serikali kwa kushirikiana na wananchi
inalinda rasilimali za uvuvi katika Ukanda wa Bahari ya
Hindi.
Akizungumza na wahariri wa vyombo mbalimbali
vya habari jijini Dar es Salaam Novemba 20, 2020
akiwa na lengo la kuwafahamisha manufaa ya mradi
wa SWIOFish, Dkt Tamatamah alisema mradi huo
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia umewanufaisha
pia wavuvi wa Pwani ya Bahari ya hindi, wakulima
wa Mwani, wafugaji wa viumbe maji na wachakataji
wa mazao ya uvuvi wakiwemo wanawake na jamii
inayozunguka maeneo hayo.

“Lengo kuu la mradi huu ni kuimarisha usimamizi
madhubuti wa uvuvi katika ngazi ya kijamii, kitaifa na
kimataifa na malengo mengine ni kujenga uwezo wa
nchi katika kusimamia rasilimali za uvuvi, kuimarisha
ushirikiano wa kikanda katika ulinzi wa rasilimali za
uvuvi wa Bahari kuu, kuinua uchumi wa jamii ya watu

wa Pwani na kuinua pato la taifa kutokana na rasilimali
za uvuvi. Amesema Dkt. Tamatamah

Aidha, Dkt. Tamatamah alisema tangu mradi huo uingie
hapa nchini Mwezi Juni Mwaka 2015 ambapo unatarajia
kukamilika Mwezi Septemba Mwaka 2021 uvuvi
haramu wa kutumia baruti na mabomu umedhibitiwa
kwa asilimia 100 kutokana na kuimarishwa kwa doria
pamoja na kuongezeka kwa uelewa wa jamii ya Pwani
kuhusu madhara ya uvuvi haramu.

Pia, alisema usajili wa vyombo vya uvuvi umeongezeka
hadi kufikia asilimia 58 kutoka asilimia 25 ya awali
kabla ya mradi kutokana na usimamizi wa utekelezwaji
wa sheria na kanuni za uvuvi, umewezesha tafiti
mbalimbali ambapo matokeo yake yametumika
kurekebisha baadhi ya kanuni za uvuvi ambazo
zimesaidia kuongezeka kwa samaki wanaovuliwa
pamoja na kuongezeka kwa uvuvi wa karibu wa
kutumia ndoano kwa maeneo mengi.

“Mafanikio mengine ya Mradi wa SWIOFish ni pamoja
na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na uvuvi
hususan kwenye halmashauri ambapo Halmashauri
ya Pangani yameongezeka kutoka milioni 55 mwaka
2016/17 hadi kufikia Milioni 235 mwaka 2018/19.”
alibainisha Dkt. Tamatamah

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatamah akiongea na Waandishi wa habari
(hawapo pichani) baada ya kufungua kikao cha Sekta ya Uvuvi na wahariri wa vyombo vya habari kuelezea

20.11.2020.
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Katika kikao hicho na wahariri wa vyombo mbalimbali
vya habari Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatamah alitumia muda huo
kuelezea pia namna mradi wa SWIOFish ulivyoimarisha
Sekta ya Uvuvi kwa kufadhilimafunzo ya uvuvi endelevu
ambayo yamesaidia baadhi ya wavuvi kutekeleza kwa
hiari usimamizi wa rasilimali za bahari.

Aliongeza kuwa mradi umeanzisha vikundi hamsini
vya Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi (BMU)
katika Wilaya tano za mfano na kuimarisha utunzaji
wa mazingira ya Pwani, viwango vya dagaa pamoja
na Mwani vimeandaliwa na kupitishwa na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS).

Katibu mkuu huyo pia alisema mradi umewezesha
ujenzi wa maabara ya utafiti iliyoko Taasisi ya Utafiti
wa nyumba tatu za watumishi wa Kitengo cha Hifadhi
ya Bahari na Maeneo Tengefu (MPRU), kituo cha Tanga
Silikanti kilichopo Kigombe, wilayani Muheza, na
ujenzi wa ofisi tano za BMU katika Wilaya za Mkinga
(Zingibari), Pangani (Kipumbwi), Chalinze (Saadani),

Kwa upande wake Mratibu wa mradi wa SWIOFish
Tanzania Bara Bw. Nichrous Mlalila alisema licha ya
mafanikio ya mradi changamoto mbalimbali zimekuwa
zikijitokeza zikiwemo za ugumuwa uoatikanaji wa
fedha kwa ajili ya kuendesha shughuli za kila siku za
BMU, kutokea kwa baadhi ya maeneo ya uvuvi haramu
wa kutumia nyavu zisizofaa kisheria na upatikanaji wa
takwimu sahihi katika mifumo ya ukusanyaiji taarifa.

Bw. Mlalila alisema hadi sasa asilimia 65 ya shughuli za
mradi zimetekelezwa na kukamilika, ambapo asilimia
nane (8) zipo katika utekelezaji kwa zaidi ya asilimia
75, asilimai 19 ya shughuli za mradi zinaendelea
kutekelezwa kati ya asilimia 25 hadi 75 ya utekelezaji.
Asilimia nne (4) zipo katika utekelezaji wa asilimia chini
ya 25. Aliongeza kuwa unaonyesha matokeo chanya
na upo katika mwelekeo mzuri wa utekelezaji.

Akizungumza kwa niaba ya wahariri wa vyombo
vya habari waliohudhuria kikao hicho Kaimu Mhariri
Mkuu wa gazeti la Habari Leo Bw. Mgaya Kingoba
ameishukuru Wizara ya Mifugo na Uvuvi Sekta ya
Uvuvi kwa kuendelea kuwapatia taarifa mbalimbali na
elimu juu ya sekta hiyo ambazo zinawasaidia kutoa
taarifa sahihi kwa umma.

Pia, amewaomba wahariri wenzake kuendelea kuinga
mkono wizara hiyo katika kuhakikisha inatoa taarifa
ambazo zitasaidia kulinda rasilimali za uvuvi pamoja
na kupambana na uvuvi haramu katika maeneo
mbalimbali hapa nchini.

Mradi wa SWIOFish unatekelezwa na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi
Tanzania (TAFIRI), Wakala ya Elimu na Mafunzo ya
Uvuvi Tanzania (FETA) na Kitengo cha Hifadhi ya Bahari
na Maeneo Tengefu (MPRU) katika maeneo ya Pwani
ya Tanzania katika wilaya tano za mfano zikiwemo
Kwa upande wa Zanzibar, Mradi unatekelezwa na
Wizara ya Kilimo, Mifugo, Maliasili na Uvuvi pamoja na
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA).
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (

Uvuvi) Dkt. Rashid Tamatamah (aliyekaa katikati) akiwa kwenye
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picha ya pamoja na wahariri wa vyombo vya habari nchini, na baadhi ya maafisa kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi chini ya mradi wa SWIOFish, baada ya kufungua kikao cha Sekta ya Uvuvi na wahariri wa vyombo

es Salaam. (20.11.2020)
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Jarida hili la Mtandaoni hutolewa kila mwezi na

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
S.L.P. 40487, Dodoma,Tanzania
Simu: +255763 255255
Email: www.mifugouvuvi.go.tz
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